Thủ tục sửa đổi Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Đánh giá bài viết

Thủ tục sửa đổi Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu. Song song với nhu cầu sửa đổi đơn đăng ký nhãn hiệu của người nộp đơn trong giai đoạn nộp đơn, là cần phải sửa đổi Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu đã cấp. Ví dụ, để đảm bảo quyền và lợi ích của chủ sở hữu nhãn hiệu, khi có sự thay đổi về tên công ty, địa chỉ cá nhân/công ty, chủ sở hữu nhãn hiệu cần thực hiện thủ tục sửa đổi thông tin tại Cục Sở hữu trí tuệ, nếu việc sửa đổi được thực hiện trong khi nhãn hiệu đang trong giai đoạn đề nghị cấp Giấy chứng nhận, người nộp đơn sẽ phải thực hiện các thủ tục để sửa đổi đơn đăng ký; và nếu được thực hiện sau khi nhãn hiệu đã được cấp Giấy chứng nhận, người nộp đơn sẽ phải thực hiện thủ tục sửa đổi Giấy chứng nhận đã cấp. 

Quý khách tham khảo thêm: Đăng ký nhãn hiệu Luật Quốc Bảo

Đăng ký nhãn hiệu Đăng ký thương hiệu Đăng ký thương hiệu độc quyền

logo trong 1 1

CĂN CỨ PHÁP LÝ

  • Văn bản hợp nhất 07/2019/VBHN-VPQH Luật sở hữu trí tuệ
  • Thông tư 16/2016/TT-BKHCN

Giấy chứng nhận nhãn hiệu là gì?

Giấy chứng nhận nhãn hiệu (hay còn gọi là văn bằng bảo hộ nhãn hiệu) là giấy chứng nhận do Cục Sở hữu trí tuệ Việt Nam cấp để xác nhận tổ chức, cá nhân được Nhà nước bảo hộ/thương hiệu trong một phạm vi và thuật ngữ cụ thể.
Giấy chứng nhận nhãn hiệu là tài liệu pháp lý duy nhất đại diện cho quyền độc quyền sử dụng nhãn hiệu của chủ sở hữu nhãn hiệu. Đăng ký văn bằng bảo hộ nhãn hiệu là một cách để hợp pháp hóa quyền sở hữu độc quyền, cũng như tối đa hóa các giá trị thương mại mà thương hiệu hoặc nhãn hiệu mang lại.

Các trường hợp cần sửa đổi giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Theo quy định tại Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN được sửa đổi bởi điểm a khoản 19 Điều 1 Thông tư 16/2016/TT-BKHCN, các trường hợp sửa đổi thông tin về văn bằng bảo hộ như sau:
  • Thay đổi tên, địa chỉ của chủ văn bằng bảo hộ; tên, quốc tịch của người phát minh ra sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí;
  • Thay đổi người đại diện chủ văn bằng bảo hộ;
  • Thay đổi chủ văn bằng bảo hộ (chuyển quyền sở hữu do thừa kế, thừa kế, sáp nhập, chia, tách, hợp nhất, liên doanh, liên kết, thành lập pháp nhân mới của cùng một chủ sở hữu, chuyển đổi hình thức) hành nghề kinh doanh hoặc theo quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác);
  • Sửa đổi bản mô tả tính chất, chất lượng, uy tín của sản phẩm mang chỉ dẫn địa lý, khu vực địa lý tương ứng với chỉ dẫn địa lý;
  • Sửa đổi quy định về sử dụng nhãn hiệu tập thể, nhãn hiệu chứng nhận.

Như vậy, sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, nếu chủ văn bằng bảo hộ muốn thay đổi thông tin trên Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu thì sẽ phải làm thủ tục sửa đổi Giấy chứng nhận đã cấp.

Thủ tục sửa đổi Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Để sửa đổi thông tin trên Giấy chứng nhận nhãn hiệu, bạn cần chuẩn bị các tài liệu sau:
Tờ khai đề nghị sửa đổi văn bằng bảo hộ theo Mẫu số 01-SDVB quy định tại Phụ lục C Thông tư 16/2016/TT-BKHCN;
Bản chính văn bằng bảo hộ (Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu);
Tài liệu xác nhận việc thay đổi tên, địa chỉ (bản chính hoặc bản sao có xác nhận của công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền); quyết định thay đổi tên, địa chỉ; Giấy phép đăng ký kinh doanh có hồ sơ thay đổi tên, địa chỉ; tài liệu pháp lý khác chứng minh việc thay đổi tên, địa chỉ (có xác nhận của công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền) – nếu nội dung được yêu cầu là tên, địa chỉ;
Tài liệu giải trình chi tiết nội dung sửa đổi;
05 mẫu nhãn hiệu đã được sửa đổi (nếu được yêu cầu sửa đổi chi tiết nhãn hiệu);
02 bản sao Quy chế sử dụng nhãn hiệu tập thể, 02 bản sao quy chế sửa đổi về việc sử dụng nhãn hiệu chứng nhận (nếu phải sửa đổi nhãn hiệu tập thể hoặc nhãn hiệu chứng nhận);
Giấy ủy quyền (nếu yêu cầu được nộp thông qua người đại diện);
Bản sao chứng từ nộp phí, lệ phí (đối với trường hợp thanh toán phí, lệ phí qua dịch vụ bưu chính hoặc trực tiếp vào tài khoản của Cục Sở hữu trí tuệ).
Tài liệu chứng minh việc chuyển quyền sở hữu theo quy định nếu có yêu cầu thay đổi chủ bằng bảo hộ (tài liệu chứng minh việc thừa kế, kế thừa, sáp nhập, chia, tách, hợp nhất, liên doanh, liên kết). , thành lập pháp nhân mới của cùng một chủ sở hữu, chuyển đổi hình thức kinh doanh hoặc theo quyết định của tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác).

Bước 2: Nộp hồ sơ

Bạn có thể nộp hồ sơ sửa đổi thông tin trên Giấy chứng nhận nhãn hiệu theo một trong hai cách sau đây:

Cách 1: Nộp hồ sơ trực tiếp

Bạn có thể nộp đơn xin sửa đổi thông tin của Giấy chứng nhận nhãn hiệu trực tiếp hoặc qua đường bưu điện đến một trong các điểm tiếp nhận đơn đăng ký của Cục SHTT sau:
Văn phòng Cục Sở hữu trí tuệ: 386 Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội;
Văn phòng đại diện Cục SHTT tại Thành phố Hồ Chí Minh: Tầng 7, Tòa nhà Hà Phan, 17-19 Tôn Thất Tùng, Phường Phạm Ngũ Lão, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh;
Văn phòng đại diện Cục SHTT tại thành phố Đà Nẵng: Tầng 3, 135 Minh Mạng, phường Khuê Mỹ, quận Ngũ Hành Sơn, thành phố Đà Nẵng.

Cách 2: Nộp hồ sơ trực tuyến

Bạn có thể gửi đơn đăng ký sửa đổi thông tin của Giấy chứng nhận nhãn hiệu trực tuyến thông qua cổng dịch vụ công trực tuyến của Cục Sở hữu trí tuệ bằng cách nhấp vào liên kết:
http://dvctt.noip.gov.vn:8888/HomePage.do
Để đăng ký theo cách này, bạn cần có chữ ký số (còn được gọi là USB Token) và phải đăng ký tài khoản trên Cổng dịch vụ công trực tuyến.

Bước 3: Thẩm định hồ sơ

Sau khi nhận được hồ sơ, Cục SHTT tiến hành thẩm định hồ sơ để sửa đổi thông tin trên Giấy chứng nhận nhãn hiệu. Theo quy định, thời hạn thẩm định đơn xin điều chỉnh thông tin trên Giấy chứng nhận nhãn hiệu là 02 tháng kể từ ngày nộp hồ sơ.

Bước 4: Cục Sở hữu trí tuệ ra Quyết định sửa đổi thông tin trên Giấy chứng nhận nhãn hiệu hoặc từ chối.

Trong thời hạn 02 tháng kể từ ngày nhận được hồ sơ, Cục SHTT phải xem xét yêu cầu điều chỉnh văn bằng bảo hộ. Nếu xét thấy yêu cầu đó là hợp lệ, Cục SHTT ra quyết định sửa đổi văn bằng bảo hộ, đăng ký và công bố quyết định điều chỉnh văn bằng bảo hộ trên Công báo sở hữu công nghiệp.
Trường hợp yêu cầu sửa đổi văn bằng bảo hộ có sai sót hoặc không hợp lệ, Cục SHTT ra thông báo về ý định từ chối chấp nhận sửa đổi, trong đó nêu rõ lý do và ấn định thời hạn 02 tháng kể từ ngày nộp đơn. ngày thông báo cho người yêu cầu để sửa chữa thiếu sót hoặc phản đối.

PHÍ SỬA ĐỔI THÔNG TIN TRÊN GIẤY CHỨNG NHẬN NHÃN HIỆU BAO NHIÊU?

Thông thường, nếu bạn sửa đổi địa chỉ trên Giấy chứng nhận nhãn hiệu, chi phí là 400.000 đồng/ 01 Giấy chứng nhận nhãn hiệu. Chi phí này chưa bao gồm chi phí dịch vụ trong trường hợp bạn có nhu cầu sử dụng dịch vụ tư vấn và nộp đơn đại diện cho Tổ chức đại diện sở hữu trí tuệ.
Chi phí sửa đổi thông tin trên Giấy chứng nhận nhãn hiệu sẽ phụ thuộc vào số lượng Giấy chứng nhận nhãn hiệu cần sửa đổi và nội dung yêu cầu sửa đổi.
Quý khách cần đăng ký, sửa đổi giấy phép đăng ký thương hiệu hãy liên hệ với Luật Quốc Bảo hotline/zalo: 0763387788 để được tư vấn hỗ trợ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.